Aspirin: thuốc hạ sốt giảm đau nhóm kháng viêm không steroid

Aspirin: thuốc hạ sốt giảm đau nhóm kháng viêm không steroid

Aspirin.

Phân nhóm: thuốc kháng viêm không steroid.

Tên hoạt chất: Aspirin.

Biệt dược: Ecotrin, Fasprin, Easprin, Bayer Aspirin, Miniprin, Bufferin, Aspirin pH8, 491828496, Aspirin UPSA®.

Dạng thuốc và hàm lượng.

  • Viên caplet, thuốc uống: 325 mg, 500 mg.
  • Viên caplet, tan trong ruột, thuốc uống: 325 mg.
  • Kẹo cao su, dạng nhai: 325 mg.
  • Viên đặt trực tràng, thuốc đạn: 300 mg, 600 mg.
  • Viên nén, thuốc uống: 325 mg.
  • Viên nén, thuốc nhai: 81 mg.
  • Viên nén, tan trong ruột: 81 mg, 325 mg, 650 mg.

Tác dụng & chỉ định.

Aspirin có tác dụng hạ sốt và giảm đau, từ cơn đau nhẹ đến đau vừa như đau cơ, đau răng, cảm lạnh thông thường, và nhức đầu. Thuốc cũng có thể được sử dụng để giảm đau và sưng do viêm khớp. Nội dung được tư vấn bởi bác sĩ Phòng khám Phú Cường.

Aspirin là một salicylate và là thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Thuốc hoạt động bằng cách ngăn chặn một loại vật chất tự nhiên trong cơ thể của bạn để giảm đau và sưng. Nếu sử dụng cho trẻ em dưới 12 tuổi, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ.

Bác sĩ có thể cho bạn dùng aspirin 81mg để ngăn ngừa cục máu đông, từ đó sẽ giảm nguy cơ đột quỵ và đau tim. Nếu gần đây bạn đã từng phẫu thuật tắc động mạch (như phẫu thuật đặt tim nhân tạo, cắt bỏ áo trong động mạch cảnh, đặt stent động mạch vành), bác sĩ có thể hướng dẫn bạn sử dụng aspirin 81mg dưới dạng thuốc chống đông máu để ngăn ngừa sự hình thành các khối máu đông.

Ngoài ra, aspirin pH8 được dùng để giảm đau trong các trường hợp viêm khớp, viêm khớp dạng thấp, đau dây thần kinh,…; điều trị nhức nửa đầu, cảm cúm thông thường; điều trị hội chứng Kawasaki.

Cách uống Aspirin.

Nếu bạn đang dùng thuốc mà không có hướng dẫn của bác sĩ, làm theo tất cả các hướng dẫn trên bao bì thuốc. Nếu bạn không chắc chắn về bất cứ thông tin nào, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ. Nếu bác sĩ là người chỉ định thuốc này cho bạn, hãy dùng thuốc theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ.

Uống thuốc một ly nước đầy (khoảng 250 ml). Đừng nằm xuống trong ít nhất 10 phút sau khi bạn uống thuốc. Nếu bạn bị khó chịu dạ dày khi uống aspirin, bạn có thể uống thuốc với thức ăn hoặc sữa.

Nuốt toàn bộ viên bao (viên nén bao tan trong ruột). Không nghiền hoặc nhai viên thuốc vì điều này có thể khiến dạ dày bạn khó chịu hơn.

Không nghiền hoặc nhai viên nén hoặc viên nang phóng thích kéo dài, vì điều này có thể khiến thuốc tác dụng ngay lập tức, làm tăng nguy cơ tác dụng phụ. Ngoài ra, không chia viên nén phóng thích kéo dài, trừ khi trên viên thuốc có một đường rãnh, và bác sĩ hoặc dược sĩ yêu cầu bạn làm như vậy. Nuốt toàn bộ hoặc chia viên thuốc, không làm vỡ hoặc nhai viên thuốc.

Liều lượng và thời gian điều trị phụ thuộc tình trạng sức khỏe của bạn và khả năng đáp ứng điều trị. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc để biết được bạn có thể uống bao nhiêu viên thuốc trong vòng 24h và bạn có thể tự uống thuốc trong bao lâu trước khi đến bác sĩ.

Không dùng thuốc nhiều hơn hoặc lâu hơn hướng dẫn trừ khi có chỉ định của bác sĩ. Uống thuốc với liều hiệu quả thấp nhất. Tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào.

Nếu bạn đang uống thuốc aspirin pH8 để tự điều trị đau đầu, gọi cấp cứu ngay lập tức nếu bạn nói lắp, yếu ở một bên của cơ thể, hoặc thay đổi thị lực đột ngột.

Trước khi sử dụng thuốc, tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn bị đau đầu do chấn thương vùng đầu, ho, hoặc do cúi người, hoặc nếu bạn bị đau đầu dai dẳng đi kèm với nôn mửa, sốt, và cứng cổ.

Nếu bạn chỉ uống thuốc khi cần (không uống theo lịch), hãy nhớ rằng thuốc giảm đau chỉ tác dụng tốt nhất nếu bạn uống ngay khi vừa xuất hiện các dấu hiệu đầu tiên của cơn đau. Nếu bạn chỉ uống thuốc khi cơn đau đã trở nên tồi tệ, thuốc có thể sẽ không hoạt động hiệu quả.

Aspirin với một lớp phủ đặc biệt (tan trong ruột) hoặc viên phóng thích chậm có thể mất nhiều thời gian hơn để giảm đau vì thuốc được hấp thụ chậm hơn bình thương. Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ để chọn loại aspirin phù hợp với bạn.

Khẩn cấp/Quá liều.

Bạn nên làm gì trong trường hợp khẩn cấp hoặc dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Các triệu chứng của quá liều của aspirin nói chung và 81mg/pH8 nói riêng có thể bao gồm:

  • Đau rát họng hoặc dạ dày;
  • Buồn nôn hoặc nôn;
  • Giảm tiểu tiện;
  • Sốt;
  • Bồn chồn;
  • Dễ bị kích ứng;
  • Nói chuyện rất nhiều và nói những điều đó vô nghĩa;
  • Sợ hãi, căng thẳng;
  • Chóng mặt;
  • Mờ mắt;
  • Run không thể kiểm soát một phần của cơ thể;
  • Lú lẫn;
  • Tâm trạng phấn khích bất thường;
  • Ảo giác;
  • Co giật;
  • Buồn ngủ;
  • Mất ý thức trong một khoảng thời gian.

Quên liều.

Nếu bạn quên dùng một liều aspirin, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

Các câu hỏi thường gặp.

Aspirin là thuốc gì?

Aspirin là thuốc có tác dụng chống viêm, giảm đau.

Bà bầu có dùng được aspirin không?

Không được dùng trong 3 tháng cuối của thai kì.

Mua Aspirin ở đâu?

Thuốc có bán ở các hiệu thuốc trên toàn quốc. Tuy nhiên cần dùng thuốc khi có chỉ định của bác sĩ. Tránh tự ý mua thuốc về dùng.

5/5 - (4 bình chọn)
Bài viết có hữu ích cho bạn không?
Không

One thought on “Aspirin: thuốc hạ sốt giảm đau nhóm kháng viêm không steroid

  1. Pingback: Hosting

Comments are closed.

Chat With Me on Zalo
Call Now ButtonGọi bác sĩ